Áp định mức dự toán xây dựng theo chiều cao công trình như thế nào? - Báo Xây Dựng

Xây Dựng | 4 tháng trước

Ngày 26/01, Bộ Xây dựng có Văn bản số 304/BXD-KTXD trả lời câu hỏi của công dân về chiều cao công trình trong dự toán xây dựng.

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Theo đó, Bộ Xây dựng có nhận được câu hỏi của công dân từ Trung tâm Thông tin - Bộ Xây dựng qua Chương trình Dân hỏi – Bộ trưởng trả lời về chiều cao công trình trong dự toán.

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Theo hướng dẫn áp dụng của phần 2 – định mức dự toán xây dựng công trình quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng, chiều cao ghi trong định mức là chiều cao của công trình. Đối với công trình có chiều cao +27.45 (tính từ cốt 0.00) thì áp dụng các định mức có quy định chiều cao ≤ 28m.

Khi lập dự toán cho khối lượng công tác xây dựng thi công dưới cốt 0.00 (tầng hầm của công trình), đơn vị tư vấn căn cứ điều kiện thực hiện, biện pháp thi công cụ thể công trình để áp dụng, vận dụng định mức do cấp có thẩm quyền ban hành làm cơ sở xác định đơn giá cho các công tác xây dựng, bổ sung chi phí vận chuyển vật tư, vật liệu đến vị trí thi công (nếu có).

Trường hợp việc áp dụng, vận dụng định mức không phù hợp thì xác định định mức mới, định mức điều chỉnh theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 08/02/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư đầu tư xây dựng.

Nguồn Xây Dựng: https://baoxaydung.com.vn/ap-dinh-muc-du-toan-xay-dung-theo-chieu-cao-cong-trinh-nhu-the-nao-325399.html

Bình luận / 0