Có được đăng ký thường trú ở nơi có đất nhưng không có nhà? - Báo An Ninh Thủ Đô

ANTĐ | 1 tuần trước

Gọi điện đến Đường dây nóng ANTĐ, nhiều bạn đọc đặt câu hỏi, dù đã có quyền sử dụng đất tại 1 địa điểm nhưng do chưa có điều kiện nên chưa xây được nhà trên đất đó. Trong trường hợp này, họ có được đăng ký thường trú tại địa chỉ đó không?

Theo Điều 5 Nghị định 62/2021/NĐ-CP, từ 1-7, công dân khi đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau:

Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở); Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp công trình phải cấp giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong);

Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

Giấy tờ về mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở phù hợp với quy định của pháp luật về đất đai và nhà ở; Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ trên;

Giấy tờ của cơ quan, tổ chức do thủ trưởng cơ quan, tổ chức ký tên, đóng dấu chứng minh về việc được cấp, sử dụng nhà ở, chuyển nhượng nhà ở, có nhà ở tạo lập trên đất do cơ quan, tổ chức giao đất để làm nhà ở (đối với nhà ở, đất thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan, tổ chức)…

Trường hợp chỉ có đất, không có nhà thì người dân không thể đăng ký thường trú tại đó (ảnh minh họa)

Về việc đăng ký thường trú trên đất nhưng không có nhà, có 2 trường hợp xảy ra, đó là thực tế trên đất không có nhà hoặc trên đất có nhà nhưng không thể hiện trên sổ đỏ, sổ hồng.

Trường hợp chỉ có đất, không có nhà thì người dân không thể đăng ký thường trú tại đó. Bởi theo quy định hiện hành khi nộp, hồ sơ đăng ký thường trú, người dân phải xuất trình giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nghĩa là phải có nhà ở được ( trên “sổ đỏ” thì phải có thông tin về nhà ở; Giấy phép xây dựng cũng là nhà đã xây dựng xong; Hợp đồng mua bán nhà ở...).

Còn với trường hợp trên đất đã có nhà nhưng không thể hiện trên “sổ đỏ”, công dân có thể đăng ký thường trú tại đây nếu có một số giấy tờ:Giấy phép xây dựng và đã xây dựng xong; Giấy tờ có xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở; Giấy tờ của cơ quan, tổ chức về việc được cấp, sử dụng nhà ở, chuyển nhượng nhà ở, có nhà ở tạo lập trên đất do cơ quan, tổ chức giao đất để làm nhà ở (đối với nhà ở, đất thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan, tổ chức); Giấy xác nhận của UBND cấp xã về việc có nhà trên đất…

Nguồn ANTĐ: https://anninhthudo.vn/co-duoc-dang-ky-thuong-tru-o-noi-co-dat-nhung-khong-co-nha-post474024.antd

Bình luận / 0